
Mradi Namba 4279: UPANUZI WA USIKIVU KWA SHIRIKA LA UTANGAZAJI 
TANZANIA (TBC)  

Kwa mwaka 2022/23 Sh. 13,136,500,000 ziliombwa kwa ajili ya kutekeleza shughuli 
mradi tajwa. Katika Hotuba ya Bajeti ya mwaka wa fedha 2022/23 vipaumbele 
vilivyoainishwa kwenye mradi huu ni: 

(i) Upanuzi wa Usikivu redio za TBC kwenye maeneo yasiyokuwa na ausikivu 
nchini;  

(ii) Ukarabati wa ofisi, ununuzi wa Mitambo na vifaa vya utangazaji vya Chaneli ya 
Tanzania Safari;  

(iii) Kuimarisha muonekano wa Televisheni kwa kuongeza ung’aavu wa picha 
(improvement of Television Channels Outlook);  

(iv) Kuwezesha ununuzi na ufungaji wa mfumo wa kupokea na kuchanganya picha 
studio na matukio ya nje (Tricaster System, CG and Monitoring);  

(v) Ujenzi jengo la Makao Makuu ya TBC Dodoma na ukarabati wa majengo ya 
Ofisi yaliyopo; 

(vi) Kuwezesha ununuzi wa Magari ya kurushia matangazo mubashara ya Redio 
(TBCTaifa naTBCFM) na Televisheni (TBC1, TB2 na TBConline) na pia Magari 
kwa ajili ya Shughuli nyingine za Utangazaji;  

(vii) Kuwezesha ununuzi wa vifaa 18 vya kurushia Matangazo mubashara ya 
Redio nje ya studio;  

(viii) Ununuzi wa mitambo 10 na vifaa vya kurushia matangazo mubashara 
ya Televisheni (TBC1, TBC2 na Ofisi za Kanda);  

(ix) Ukarabati, uhifadhi, uhamishaji na uboreshaji wa studio za Ukombozi wa Nchi 
Kusini mwa Afrika katika jengo la utangazaji Barabara ya Nyerere kwa ajili ya 
Makumbusho ya maktaba ya picha na sauti;  

(x) Ufungaji wa mifumo ya uhariri, upokeaji na urushaji wa Matangazo kupitia 
mifumo ya TEHAMA (Robotic Intergrated News system with international news 
Monitoring); na  

(xi) Kuwezesha ununuzi wa mitambo na vifaa kwa ajili ya TBC Mtandaoni na 
televisheni ya Kiingereza ya online. 

 
Hadi kufikia tarehe 31 Disemba, 2022 Wizara ilipokea jumla ya Sh   1,952,529,729.09 
sawa na asilimia 14.9 ya bajeti iliyotengwa kwa ajili ya Mradi tajwa. Shughuli 
zilizotekelezwa kwa kipindi husika ni kama ifuatavyo: - 

(i) Taratibu za manunuzi zimeshakamilika na wazabuni wameshapatikana kwa ajili ya 
utekelezaji wa Mradi wa Upanuzi wa Usikivu redio za TBC katika maeneo 9 
(Kalambo – Rukwa, Liwale – Lindi, Rufiji – Pwani, Kakonko – Kigoma, Mfundi – 
Iringa, Kaliua – Tabora, Igunga – Tabora, Manyoni – Singida na Karatu – 



Manyara). Aidha, Mikataba yote inatarajiwa kusainiwa ifikapo mwezi Februari, 
2023 

(ii) Upembuzi yakinifu wa michoro na mifumo kwa ajili ya ukamilishaji wa jengo la Kituo 
cha Taifa cha Televisheni (TVT) - Mikocheni Dar Es Salaam litakalotumika kwa ajili 
ya Chaneli ya Utalii na utawala zinaendelea na zinatarajia kukamilika mwezi 
Januari, 2023. 

(iii) Kukamilisha taratibu za manunuzi kwa ajili ya Kuimarisha muonekano wa 
Televisheni kwa kuongeza ung’aavu wa picha (improvement of Television 
Channels Outlook) – awamu ya pili, mkataba unatarajiwa kusainiwa mwishoni mwa 
mwezi Januari, 2023. 

(iv)  Taratibu za manunuzi ya mfumo wa kupokea na kuchanganya picha studio na 
matukio ya nje (Tricaster System, CG and Monitoring) zimekamilika  

(v) Vibali kwa ajili ya ununuzi wa magari kwa ajili ya shughuli za utangazaji 
vimeshapatikana toka Ofisi ya Waziri Mkuu. TBC inasubiri gharama za magari 
hayo toka GPSA kwa ajili ya utekelezaji. Maombi ya Fedha za ununuzi wa magari 
haya yatawasilishwa Hazina mwezi Januari, 2023. 

(vi) Taratibu za Ununuzi wa vifaa vya kurushia Matangazo mbashara ya Redio, 
televisheni na mitandao ya kijamii nje ya studio zimeshakamilika. TBC 
imeshawalisha maombi ya fedha Hazina kiasi cha Sh. 656,000,000; 

(vii) Maombi ya fedha kwa ajili ya Ukarabati wa studio za redio (Awamu ya Pili), 
uhifadhi, uhamishaji na uboreshaji wa studio za Ukombozi kwa ajili ya 
Makumbusho ya maktaba ya picha na Sauti kiasi cha Sh. 1,357,019,322.02 
yameshawalishwa Hazina tangu mwezi Novemba, 2022 baada ya kukamilika kwa 
taratibu za manunuzi na mzabuni kupatikana. Ukarabati utaanza mara baada ya 
kupatikana kwa fedha; 

(viii)  Taratibu za Ununuzi wa mitambo na vifaa kwa ajili ya TBCMtandaoni na 
televisheni ya Kiingereza ya online zimeshakamilika na fedha zimeshaombwa 
Hazina; na 

(ix) Mzabuni kwa ajili ya Ufungaji wa Mitambo ya redio na TEHAMA katika studio za 
redio barabara ya Nyerere pamoja na jengo la TBC2 awamu ya pili 
ameshapatikana baada ya kukamilika kwa taratibu za manunuzi. Mkataba 
umewasilishwa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu kwa ajili ya mapitio. Utekelezaji 
unatarajia kuanza Februari, 2023. 

 


